
 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jarida Toleo 
 Na. 1  

UYUI YA SAMIA 



 

Wilaya ya Uyui ni miongoni mwa Wilaya saba (7) 

za Mkoa wa Tabora. Wilaya hii inapakana na  

Wilaya za Igunga na Nzega kwa upande wa 

Kaskazini, Wilaya ya Sikonge kwa upande wa   

kusini, Wilaya ya Kaliua na Urambo kwa upande 

wa Magharibi, wakati mkoa wa Singida uko 

upande wa mashariki mwa Wilaya. Katika suala la 

utambuzi wa          kimataifa, Wilaya iko kati ya 

05045’ na 06055'  kusini mwa ikweta na kati ya 

32085’na 34015' mashariki mwa Griniwichi. 
 

Wilaya ina jumla ya kilometa za mraba zipatazo 

11, 806. Eneo linalofaa kwa kilimo ni Km2 4,709  

 
lakini eneo linalolimwa ni km2 1,500 (He 

150,000) sawa na asilimia 31.8 ya eneo lote 

linalofaa kwa kilimo.  

Wilaya ina eneo la misitu na hifadhi lenye 

ukubwa wa km2 2,217. Aidha, lipo Eneo la 

misitu ya kawaida (isiyokuwa ya hifadhi) 

lenye ukubwa wa km2 3,837. Lipo pia eneo la   

mbuga linalotumika kwa malisho km2 2,690.  

 

Wilaya ya Uyui iimeundwa na Halmashauri 1, 

Tarafa 3 ambazo ni Ilolangulu, Uyui na 

Igalula, Kata 30, Vijiji 156, vitongoji 706,  

JENGO LA UTAWALA HALMAASHAURI  
WILAYA YA UYUI 

Majimbo 2 ya Uchaguzi (Jimbo la Uyui na      Jimbo 

la Igalula). Kwa Mujibu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya waka 2012 Wilaya ya Uyui ilikuwa na 

jumla ya wakazi 396,623, Kulingana na Sensa ya 

watu na makazi ya mwaka 2022, idadi ya wakazi 

wa wilaya ya Uyui imeongezeka na kufikia 562,588 

(wanaume 276,261 na wanawake 286,327) kukiwa 

na ongezeko la watu 165,261. 

UYUI LANGO KUU LA MKOA WA TABORA 

JENGO LA UTAWALA HALMASHAURI YA      
WILAYA YA UYUI 

UKUMBI WA MIKUTANO HALMASHAURI YA  WILAYA YA 
UYUI 



 

Kwa upande wa Sekta ya Elimu Sekondari kiasi 
cha shilingi 13,555,645,710 kimetumika kutekele-
za miradi ikiwa ni pamoja na ongezeko la shule 
kutoka 27 hadi 34 zikiwemo shule mpya 7, kidato 
cha tano na sita kutoka shule 2 hadi shule 5, 
vyumba vya madarasa 260 vimejengwa na maa-
bara 41 zimejengwa na idadi ya  wanafunzi 
(udahili) imeongezeka kutoka 12,049 hadi 
17,446. 

Ujenzi wa shule ya sekondari Ntahondi katika Kata 
ya Isila Wilaya ya Uyui imesaidia upatikanaji wa 
elimu kwa wanafunzi waliokuwa wakitembea um-
bali wa km 6 kwenda shule hiyo, kwa sasa 
wanatembea umbali wa km 1.  

Shule hii ilianza ujenzi wa madarasa matatu mwa-
ka 2021 ambapo ilianza na nguvu za wananchi 
pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Uyui, baada 
ya uongozi wa awamu ya sita chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ujenzi huo uliendelea kwa kuonge-
za madarasa pamoja na mabweni ya wasichana 
na wavulana. 

JENGO LA UTAWALA  SHULE YA SEKONDARI 
NTAHONDI KATA YA ISILA 

 

 
BAADHI YA MAJENGO KATIKA HOSPITALI YA WILAYA YA UYUI 

BAADHI YA MABWENI YA WAVULANA KATIKA 
SHULE YA SEKONDARI NTAHONDI 

BAADHI YA MABWENI YA WASICHANA KATIKA 
SHULE YA SEKONDARI NTAHONDI 

Mkuu wa shule hiyo ndugu Stephano Manga 
amesema kabla ya ujenzi huo wa Sekondari 
wanafunzi walikuwa wakitembea umbali wa Km 
6 lakini kwa sasa wanatembea umbali wa km 1 
na kupelekea ongezeko la ufaulu kwa wanafunzi. 

Aidha ndugu Manga amesema kuwa katika ujen-
zi wa sekondari hiyo pia wanafunzi wamejenge-
wa mabweni ya wasichana na wavulana hii ina-
sababisha kupunguza utoro shuleni. Pia katika 
ujenzi huo, Manga amesema nyumba mbili za 
walimu za sehemu moja zimejengwa hii inapele-
kea kupunguza ukosefu wa nyumba za walimu ili 
wanapofanya kazi wafanye kwa weledi. 

Upande wa Sekta ya Elimu Msingi, kiasi cha 
shilingi 8,582,719,496.00  kimetumika katika 
Sekta hii na kupelekea ongezko la idadi ya shule 
kutoka 154 hadi 182, ujenzi wa vyumba 70 vya 
madarasa na matundu 112 ya vyoo na kupunguza 
msongamano na kuongezeka kwa ufaulu wa dara-
sa la saba kutoka asilimia 54.0 hadi 58.1. 



 
JENGO LA UTAWALA SHULE YA MSINGI KADAMA 

JENGO LA SHULE AWALI KADAMA 

MADARASA YA SHULE YA AWALI 

MAJENGO YA SHULE  YA MSINGI MIGUSA KATIKA KIJIJI CHA MIYENZE KATA YA MIYENZE  
WILA-

 

MAJENGO  YA MADARASA SHULE YA MSINGI  
MIGUSA 

MATUNDU YA VYOO KATIKA SHULE YA SEK-
ONDARI NTAHONDI KATA ISILA WILAYA YA 
UYUI 

NYUMBA MBILI ZA WALIMU KATIKA JENGO MOJA 

MAJENGO YA MADARASA YA SHULE YA MSINGI  
MIGUSA 



 

Halmashauri ya Wilaya ya Uyui imefanikiwa kutoa  
mikopo yyenye thamani ya shilingi  1,703,114,470 
kwa vikundi 395 ambapo vikundi 229 vya Wana-
wake vimekopeshwa kiasi cha shilingi 1,011,000, 
vikundi vya Vijana 116   kiasi cha shilingi 
570,114,470 na vikundi 50 vya Watu wenye 
Ulemavu kiasi cha shilingi 122, 000,000. 

 

Naye Afisa Maendeleo ya Jamii Halmasahuri ya 
Wilaya ya Uyui Amoniche Mtweve amesema 
wamekopesha mikopo ya asilimia 10 kwa Vikundi 
vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. 

 

Kikundi cha Tunaweza toka Kijiji cha Ilolangulu ni 
miongoni mwa vikundi vya Wanawake vil-
ivyonufaika na Mikpo ya asilimia kumi ya mapato 
ya ndani. Kikundi hiki kimepata mkopo awamu 
mbili, awamu ya kwanza walikopeshwa shilingi 
5,000,000 na awamu ya pili shilingi 5,000,000. 

 

Akitoa maelezo ya mafanikio ya kikundi, 
Mwenyekiti wa Kikundi cha Tunaweza Bi. Joha 
Omary Mtalima amesema kwamba, wamepata 
mkopo toka Halmashauri kwa ajili ya kufuga   ku-
ku chotara na kuku wa kienyeji. Katika ufugaji 
huo wa  kuku wanaweza kupata fedha baada ya 
kuuza kuku na mayai na hivyo kupata mahitaji ya 
nyumbani, chakula na mahitaji ya shule kwa   
watoto wao.  

 

Aidha, Mwenyekiti alisema kuwa  baada ya kuuza 
kuku hao fedha nyingine watanunua vifaranga 
vingine kwa ajili ya kuendelea na Mradi wao. 

Kikundi cha Vijana (Bodaboda Goweko) 
wanufaika mkopo wa asilimia kumi 

Jumla ya Shilingi 8,237,000,000.00 zimetumika 
katika Utekelezaji wa Miradi ya mbalimbali ya 
Afya ikiwa ni,  ujenzi wa zahanati 17, vituo vya 
Afya 5 ambayo imepelekea kuongezeka kwa 
vituo vya kutolea huduma za Afya kutoka vituo 
53 hadi 75 pamoja na ununuzi wa vifaa tiba na 
upatikanaji wa magari mapya 3 ya wagonjwa na 
1 la usimamizi shirikishi. Hospitali ya Wilaya 
imeongeza huduma za macho, meno, mionzi, 
upasuaji, ‘’mortuary’’ na VVU/UKIMWI. Aidha, 
Kiwango cha upatikanaji wa dawa, vitendanishi 
vya maabara na vifaa tiba umeongezeka kutoka 
asilimia 75 hadi kufikia asilimia 90. 

 

Baadhi ya majengo kituo cha Afya Ilolangulu 

Kikundi cha Vijana (Mzambarauni 
ngozi) wanufaika wa mkopo asilimia 

kumi 

Kikundi cha Vijana (Useremala Group) 
kilichpo kata ya Tura 

Mradi wa kuku kikundi cha Tunaweza 

Wanachama wa kikundi cha Tunaweza 



 
Jumla ya shilingi 22,709,424,300.00 zimetumika 
kutekeleza miradi 15 ya Maji ambapo kiwango cha 
upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama kimeongezeka 
kutoka asilimia 52 Mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 67 kwa 
Mwaka 2025. 

WAKAZI WA KIJIJI CHA NYAMPINDI  KATA 
YA KIZENGI WANUFAIKA NA  MRADI WA 

MAJI SAFI 
 

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA     
MAZINGIRA VIJIJINI WILAYA YA UYUI  

(RUWASA) 

JENGO LA OFISI YA CBWOS KIJIJI CHA 
SONGAMBELE KATA YA MIYENZE 

MRADI WA BWAWA LA MAJI KIJIJI CHA  
KIZENGI KATA YA KIZENGI 

WANANCHI WATUMIA VYANZO VYA MAJI  
VILIVYOPO KATIKA MAENEO YAO KWA 

AJILI YA KILIMO CHA UMWAGILIAJI NA 
UFUGAJI 



 

 KUTOKA KUSHOTO NI  
NDUGU LUBASHA MAKOBA 

MWENYEKITI WA CCM WILAYA YA 
UYUI 

ALIYESIMAMA KATIKATI NI  
NDUGU SAID NKUMBA 

MWENYEKITI WA CCM MKOA WA 
TABORA  

KUTOKA KULIA NI        
MHE. MOHAMED  MTULYAKWAKU 

MKUU WA WILAYA YA UYUI 



 

  
KUTOKA KUSHOTO NI  

 
MHE.  MOHAMED   
MTULYAKWAKU 

 
MKUU WA WILAYA YA UYUI 

 
WAPILI KUTOKA KUSHOTO NI  

 
NDUGU LUBASHA MAKOBA 

 
MWENYEKITI WA CCM   

WILAYA YA UYUI 

WAPILI KUTOKA KULIA NI  
BI. LEOKADIA HUMERA  

MKURUGENZI MTENDAJI 
WA 

 HALMASHAURI YA  WILAYA 
YA UYUI 

KUTOKA KULIA NI  
NDUGU HABIBA MAARIFA 

MWENYEKITI WA JUMUIYA 
YA   

WANAWAKE WA CCM   
WILAYA YA UYUI 



ASANTE SANA MAMA SAMIA 

OKTOBA TUNATIKI 


