

MAELEKEZO YA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA 2024



Kwa mujibu wa Kanuni ya **9** ya Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ngazi ya Vijiji, Vitongoji katika Mamlaka za Wilaya za 2024, **Msimamizi wa Uchaguzi** amepewa mamlaka ya kutoa maelekezo kuhusu uchaguzi.

Maelekezo haya yanatolewa siku **sitini na mbili** kabla ya siku ya **uchaguzi**, kwa lengo la kuhakikisha kuwa taratibu zote zinafuatwa na kwamba wapiga kura pamoja na wagombea wanapata taarifa zote zinazohitajika kwa wakati.

Maelekezo haya yanafafanua hatua zitakazoongoza mchakato wa uchaguzi, kuanzia **uandikishaji wa wapiga kura, uchukuaji na urejeshaji wa fomu za kugombea, uteuzi wa wagombea na tarehe ya siku ya uchaguzi.**

Maelekezo haya yanalenga kutoa mwongozo ili kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa **uwazi, haki na usawa** na kwa kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa.

(a) **Tarehe ya Uchaguzi:**

Kwa mujibu wa Tangazo la uchaguzi lililotolewa kwa kuzingatia kanuni ya 4 ya Kanuni za uchaguzi wa viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (Tangazo la Serikali Na. 571), Uchaguzi utafanyika **tarehe 27 Novemba 2024.**

(b) **Muda na sehemu ya kuandikisha wapiga kura:** Kwa mujibu wa Kanuni ya 11 (GN. Na. 571/Mamlaka za Wilaya, zoezi la uandikishaji wa wapiga kura litafanyika kuanzia tarehe **11 hadi 20 Oktoba 2024** katika vituo vilivyopangwa. Vituo vya uandikishaji wapiga kura vitafunguliwa saa 2 kamili asubuhi hadi saa 12 kamili jioni.

(c) **Muda na mahali pa kufanyia uchaguzi:**

Kwa mujibu wa kanuni ya 31 GN. Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, mwenyekiti wa kitongoji na wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji utafanyika kwenye **vitongoji na vituo vingine vilivoelekezwa** katika vijiji husika. Kura zitapigwa kuanzia **saa 2 kamili asubuhi mpaka saa 10 kamili jioni.**

(d) **Wito kwa Wakazi wenye sifa za kupiga kura:**

Kwa mujibu wa **kanuni ya 13 GN.** wakazi wote wenye umri wa miaka 18 au zaidi na waliokidhi masharti ya kisheria wanahimizwa kushiriki katika uchaguzi huu.

(e) **Wito kwa wagombea:**

Kwa mujibu wa **kanuni ya 15 GN.** wakazi wenye **umri wa miaka 21 au zaidi** wanaotaka kugombea nafasi za uenyekiti wa Kijiji, Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Uenyekiti wa Kitongoji wanahimizwa kuchukua fomu za kugombea katika Ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.

(f) **Kuchukua na kurudisha fomu:**

Kwa mujibu wa kanuni ya 17 GN. fomu za kugombea zitatolewa na kutakiwa kurudishwa **kuanzia tarehe 01 hadi 07 Novemba 2024** kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. Ambazo zitatolewa na kupokelewa na msimamizi msaidizi wa uchaguzi kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadisaa kumi kamili jioni.

(g) **Uteuzi wa wagombea:**

Kwa mujibu wa kanuni ya 18 GN. Uteuzi wa wagombea utafanyika tarehe 08 Novemba 2024 yaani siku kumi na tisa(19) kabla ya tarehe ya uchaguzi.

(h) **Pingamizi dhidi ya uteuzi:**

Kwa mujibu wa kanuni ya **23** muda wa kuweka pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea ni kuanzia **tarehe 08 hadi 09 Novemba 2024** na uamuzi wa pingamizi utatolewa kuanzia **tarehe 08 hadi 10 Novemba 2024**.

(i) **Rufaa dhidi ya uamuzi kuhusu pingamizi la uteuzi:**

Hii ni kwa mujibu wa kanuni ya 23 (3) GN. rufaa zitapokelewa kuanzia tarehe 10 hadi 13 Novemba 2024 na uamuzi wa kamati ya rufaa utatolewa kuanzia **tarehe 10 hadi 13 Novemba 2024**.

(j) **Kampeni za uchaguzi:**

Kwa mujibu wa kanuni ya 27 GN. Kampeni za uchaguzi zitaanza **tarehe 20 hadi tarehe 26 Novemba 2024 sawa na siku saba**. Kampeni hizi zitafanyika kuanzia **saa 2 kamili asubuhi hadi saa 12 kamili jioni**.

(k) **Nafasi zitakazogombewa katika uchaguzi:**

Nafasi zitakazogombewa katika uchaguzi huu ni:

- i. **Mwenyekiti wa Kijiji,**
- ii. **Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kundi mchanganyiko la wanaume na wanawake**
- iii. **Wajumbe nane(8) wa Halmashauri ya kijiji kundi la wanawake ambao idadi yao inapaswa kuwa si chini ya theluthi moja ya wajumbe wote waliochaguliwa,**
- iv. **na Mwenyekiti wa Kitongoji.**

Ninatoa wito kwa wananchi wote wenye sifa kushiriki kikamilifu katika mchakato huu wa uchaguzi, kuanzia hatua ya kujiandikisha kwenye orodha ya wapiga kura. Kujiandikisha katika orodha ya wapiga kura ni hatua muhimu inayompa kila mwananchi mwenye sifa haki ya kisheria kushiriki uchaguzi kama mpiga kura au mgombea. Hivyo, Wananchi wanahimizwa kujitokeza kwa wingi kujiandikisha ili kutumia haki yao ya kupiga kura au kugombea nafasi za uongozi.

Hivyo, wananchi **wenye sifa** wanahimizwa kuchukua na **kurudisha fomu** za kugombea nafasi hizo kwa tarehe zilizoainishwa katika maelekezo haya. Ushiriki wa wananchi wengi katika kugombea nafasi hizi ni muhimu katika kukuza demokrasia na kuhakikisha upatikanaji wa viongozi bora kwa maendeleo ya Taifa letu.

Hitimisho, niwahamasishe Wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uyui kujitokeza kwa wingi siku ya uchaguzi ambayo ni **Jumatano ya tarehe 27 Novemba 2024**, ili kuchagua viongozi bora watakaongoza.

Imetolewa na:-



**MSIMAMIZI WA UCHAGUZI
HALMASHAURI YA UYUI
TAREHE 26 SEPTEMBER 2024**

“Serikali za Mitaa, Sauti ya Wananchi, Jitokeze Kushiriki Uchaguzi.”